ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคและวิธีการใช้โปรแกรมแซม SAM Broadcaster v 4.2.2  (อ่าน 15946 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• Hero Member
  • *
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมานำเสนอวิธีการใช้โปรแกรมแซม จัดรายการวิทยุออนไลน์ครับ
ว่าแล้วก็มาเริ่มกันเลยครับ  
1. โหลดโปรแกรมแซมมาติดตั้งไว้ที่เครื่องเราก่อนเป็นอันดับแรก ที่สำคัญนะครับ อย่าลืมแคล๊ก หรือยาแก้ไอของลุงแซมแก
ไม่เช่นนั้นแล้ว ลุงแกจะตามมาทวงของๆแกทุกๆครั้งที่เราเปิดเพลง หรือออนไลน์นะครับ

SAM Broadcaster Firebird

2.เมื่อเราทำการลงโปรแกรมเรียบร้อยแล้ว ก็จะมีหน้าตาแบบนี้

ที่นี้เรามาทำการเริ่มต้นการเป็นดีเจกันเลยดีกว่า ผมคงไม่ต้องอธิบายขั้นตอนการลงโปรแกรมหรอกนะครับ อิอิ
เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมาก็จะเจอหน้าดังกล่าว  ทีนี้ทำไงต่อละครับ 5555 เราในฐานะที่เป็นดีเจ จำเป็นต้องมี
เลข พอทของเซิฟเวอร์วิทยุ และพาสเวิส ที่เราจะต้องทำการส่งสัญญาณเชื้อมต่อกับเซิฟเวอร์ของเรา
หรือของใครก็ได้ที่เราเป็นดีเจให้นะครับ
เมื่อมีเลขดังกล่าวแล้ว ( มันคือกุญแจสำคัญ )  ก็มาหาที่ใส่กันดีกว่าครับ นี่เลย

เมื่อเราทำการใส่ตัวเลขทั้งหมด พร้อมชื่อดีเจเรียบร้อยแล้วนะครับ ก็มาถึงการเล่นเพลงออกอากาศกันเลยครับ
.. หาเพลงมาใส่คิวเพลงซิครับ ดีเจ เพลงในคอมเรานั้นแหละครับอยู่ ไฟล์ไหนก็หามาลงครับ
แต่วิธีของผมนะครับ ที่คิดได้ คือผมจะเอาโปรแกรมเล่นเพลงที่มีช่อง "คนหาเร็ว " มาลงไว้ด้วยครับ มันคือเจ้าโปรแกรม  AIMP
AIMP เป็นโปรแกรมเล่นเพลงทั่วไป เสียงดีใช้้ได้ดีทีเดียวครับ ผมชอบนะ

AIMP

ว่าแล้วเราก็จัดการ แอดเพลงทั้งหมดที่มีอยู่ในเครื่องของเรามาลงไว้ที่ เจ้าเครื่องเล่นตัวนี้แหละ นะครับ
เมื่อถึงเวลาที่เราจะทำการ ออนไลน์ หรือจัดรายการ ก็เปิดมันออกมาพร้อมกัน กับโปรแกรมแซมครับ

เราอยากได้เพลงอะไรมาเปิด เราก้พิมพ์ชื่อเพลงไปที่ช่องคนหาเร็ว เสร็จแล้วเราก็เอาเม้าท์ลากเพลงที่ต้องการ
มาใส่ที่คิวเพลงในแซม ได้เลย  คิดว่าง่ายแล้วนะครับ เพราะว่าผมเคย คลิกแอดเพลงที่ตัวแซมนั้นแหละ บางที่
กว่าเราจะเจอเพลงก็นาน บางทีเราต้องการเพลงต่อเนื่องเดี๋ยวนั้นอะครับ ผมว่านานกว่าใช้ไอ้เจ้าตัวนี้ช่วยนะครับ

มาถึงการเปิดเพลงให้ชาวบ้านฟังกันแล้วครับ
เมื่อเรามีเพลงอยู่ในคิวเรียบร้อยแล้ว หรือยังไม่เรียบร้อยก้ไม่รู้ นะครับ  เราก็เอาเม้าไปคลิ๊กตรงนี้

นั้นแหละครับ ทำตามตัวเลขที่กำหนดเอาไว้ครับ  เท่านี้ก็เป็นอันว่าเปิดเพลงให้พีๆน้องๆเราฟังได้แล้ว

อ้างถึง
ต้องกล่าวขออภัยทุกท่านด้วยครับ ขอต่อข้อความนิดนึง ในเรื่องการใส่เพลงและค้นหาเพลง
ืคือหลังจากที่เราได้ติดตั้งโปรแกรมแซมเรียบร้อยแล้ว ก็จะมีช่องนี้ครับ

จะเห็นที่เครื่องหมายบวกสีเขียวนะครับ เอาเม้าท์ไปคลิกซ๊ะแล้วมันจะมีดร๊อปดาวน์ออกมาให้เรา
เลือกคลิ๊กที่ ไดเร็กทอรี่ แล้วก็เลือกไปที่ไฟที่เราเก็บเพลงเอาไว้เยอะๆนั้นแหละครับ แล้วกดโอเคซ๊ะ
เท่านี้ก็เรียบร้อย
 ทีนี้มาถึงการที่จะเรียกเพลงออกมาใช้งาน ก็ง่ายๆ กดที่แป้นพิมพ์ทีนึง ก็จะมีป๊อบอัปขึ้นมา
และมีช่องค้นหาเร็วให้เรา ก็ทำการพิมพ์ชื่อเพลง หรือชื่อนักร้อง ชื่อวงดนตรีเข้าไป
แซมก็จะเรียกคำไกล้เคียงออกมาให้ทั้งหมด เราก็เลือกเอาครับ จบ...

ออฟไลน์ Thong

• *
Re: วิธีการใช้โปรแกรมแซม SAM Broadcaster v 4.2.2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 07:29:03 PM »
ขอบคุณครับ เดียงลองฝึกเล่นจักหนอยก่อนครับ
เผื่อจิได่เป็น ดีเจอาสา เปิดเพลงไห่พีๆน้องๆบ้านเฮาฟังไห่ม่วนชืนทั้วหน้าครับ ;D ;D
ชีวิตคนเราชั้งสั้นนัก หันมารักกันใว้ดีกว่ามั่ย

ออฟไลน์ Thong

• *
Re: วิธีการใช้โปรแกรมแซม SAM Broadcaster v 4.2.2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:12:25 PM »
   เรียนท่านเจ้าของบ้านครับ
ผมกะลองเล่นเบิ่งแล้วเด้อครับโปรแกรม แซม น่ะ
แต่รอสถานี วิทยุ ของ บ้านชบาเรดิโออยู่ครับ
อยากมารวมม่วนชื่นนํากัน ชั้นดอกครับ
อิอิอิ จิไดมีแฟนคลับ คือเพิ่นฮั้นหน่าาาาา อิอิอิอิ
    ป.ล  ขอบคุณครับทีมาแนะนําวิธีการเล่น sam ครับ
;D ;D
ชีวิตคนเราชั้งสั้นนัก หันมารักกันใว้ดีกว่ามั่ย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:21:11 PM »

5555 ใจเย็นๆครับอ้าย ได้เป็นแน่ๆครับผม

• *
Re: เทคนิคและวิธีการใช้โปรแกรมแซม SAM Broadcaster v 4.2.2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 03:57:17 PM »

ปัญหาของการใช้โปรแกรมสองตัวนี้ร่วมกันนะครับ
 คือประการแรก เพลงที่อยู่ในตัวเล่นเพลง
 ถ้าต้นฉบับเพลงถูกย้ายหรือถูกลบไปแล้วก็จะเหลือแต่ชื่อไฟล์เพลงอยู่นะครับ
ถ้าเราค้นหาเร็วแล้วเจอ แล้วคิดจะยกไปใส่ในแซมละก็มันจะพาลให้คอมฯเราค้างครับผม ..
เพราะฉะนั้นแล้วในทางที่ดีเมื่อเราเจอเพลงแล้ว
ให้กดฟังก่อนที่เราจะทำการยกไปใส่ในแซมคับผม

ออฟไลน์ อาวอ้วนเมืองยศ

• *
Re: เทคนิคและวิธีการใช้โปรแกรมแซม SAM Broadcaster v 4.2.2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:11:38 PM »
แล้วๆๆ อย่าลืมเอิ้นดีเจ อาวอ้วนมานำเด้อหมอ เหอๆๆ บ้านได๋กะบ่ต้อนรับ  ถ้าจอบแต่เสียบแมะ 555

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:14:57 PM »
มีลงข้อมูลให้ใหม่นิดนึงนะจ๊ะ อยู่ท้ายๆ  :poomy:

ออฟไลน์ สาวเรือนใกล้

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 04:49:13 PM »
ตอนนี้น้องปับไมค์ยังบ่เป็นเลย เลยต้องอดฝอยเลย อิอิ

ขอบใจสำลับคำแนะนำในการใช้แชมใหม่เด้ออ้าย
 :D :D :D

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 09:38:40 AM »
ตัวโปรแกรม SAM.Broadcaster.4.9.2  มาใหม่แล้วนะจ๊ะ ภาษาไทยหามาใช้เด้อ ติดตั้งเหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:20:47 PM »
อัปเดทใหม่ SAM BroadcasterFireBird 4.2.2

http://www.4shared.com/rar/NfEFULuyba/SAM_Broadcaster_FireBird_v_422.html

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:15:09 AM »

SAM BroadcasterFireBird 4.9.2

link 1 = http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=95979

link 2=  http://www.4shared.com/zip/2-GyJ6ULce/sambc-fb-v492.html?

(ใส่พาสเวิร์ดเปิด zip = www.chababaanna.com)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

social network

facebook